TANGAZO LA SERIKALI Na……….  la tarehe……………..

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

                                     (SURA  290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6 (1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAEGESHO) ZA HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA ZA, 2018

	Jina na mwanzo wa kuanza kutumika
	1.
	
	Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za  (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Jiji la Mbeya za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.



	Eneo la matumizi


	2.
	
	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya .



	Tafsiri 
	3.
	
	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;-

‘Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

 ”Egesho lililohifadhiwa” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri baada ya mtu au taasisi kuomba kwa Halmashauri na  kulipia egesho hilo kwa kipindi maalum;

 ‘Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Jiji la Mbeya; 

 “Maegesho maalum” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha na kulaza vyombo vya usafiri;

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri na ni pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kukaimu majukumu ya Mkurugenzi.

“Mmiliki wa chombo cha usafiri” maana yake ni dereva,Kondakta au mwenye chombo cha usafiri

 “Muda wa maegesho” maana yake ni muda kuanzia  saa 1:30 asubuhi hadi saa 12 jioni kwa siku zote za wiki, isipokua Jumapili, Jumamosi na siku za sikukuu ni kati ya saa 1:30 asubuhi hadi saa 10:00 alasiri..

“Maegesho” maana yake ni sehemu iliyotengwa maalum na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha Magari, Pikipiki pamoja na Pikipiki za Magurudumu Matatu au Bajaji

“Ushuru” Maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya kuegesha vyombo vya usafiri kwenye maeneo mbalimbali ndani ya eneo la Halmashauri. 

“Vyombo vya Usafiri” maana yake ni magari, pikipiki ikiwa ni  pamoja na pikipiki zenye magurudumu matatu.

“Wakala” maana yake  ni Kampuni, kikundi cha Watu au Taasisi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa niaba yake.

“Yadi” maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili ya kuhifadhi vyombo vya usafiri.



	Ushuru wa Maegesho
	4.
	(1)
	Halmashauri itatenga maeneo ya maegesho kwa vyombo vya usafiri vitakavyoegeshwa katika maeneo ya Halmashauri. 



	
	
	(2)
	Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kutoka kwa kila mmiliki au dereva wa chombo cha usafiri  kitakachoegeshwa katika eneo la maegesho kwa kiwango kama itakavyoelekezwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.


	Maegesho ya maloriMaalum
	6.
	
	Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya  kuegesha malori  kwa viwango vilivyoelekezwa kwenye jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.

 

	Maegesho yaliyohifadhiwa
	7.
	(1)
	Halmashauri au Wakala anaweza kuanisha na kutenga eneo kama egesho lililohifadhiwa  kwa ajili ya mtu atakayeomba na kulipia ushuru wa maegesho wa Tshs. 1,000 kwa siku kwa nafasi moja ya gari.



	
	
	(2)
	Egesho lililohifadhiwa litatumiwa na mtu aliyelipia tu na halitaruhusiwa kutumika na mtu mwingine bila ruhusa ya aliyelipia.



	
	
	(3)
	Mtu ambaye amelipa ushuru wa egesho liilohifadhiwa atalazimika kulipa ushuru wa maegesho iwapo ataegesha chombo cha usafiri nje ya sehemu iliyotengwa kama egesho lililohifadhiwa kwa ajili yake.



	
	
	
	

	Chombo cha usafiri
	8.
	(1)
	Chombo cha usafiri kitaegeshwa na kulipiwa ushuru wa maegesho wa shilingi mia tano (500/=) kwa saa na  endapo kitaegeshwa kwa muda zaidi ya uliolipiwa, mmiliki au dereva atatakiwa kulipa malipo ya ziada ya shilingi mia tatu (Tshs.300/=) kwa kila saa lililozidi! 



	
	
	(2)
	Halmashauri au Wakala atakifunga mnyororo chombo cha usafiri kilichozuiliwa  kwa muda wa masaa matatu (3) baada ya muda huo kwisha chombo  hicho kitavutwa  au kubebwa na kupelekwa katika yadi ya Halmashauri au eneo lingine litakaloainishwa na Halmashauri.



	
	
	(3)
	Halmashauri haitawajibika  kwa uharibifu, upotevu au hasara yoyote itakayotokea wakati wa kuvuta kubeba  au wakati wa kuhifadhi gari hilo katika yadi ya Halmashauri au itakayoanishwa na Halmashauri, isipokuwa  tu kama hasara hiyo imesababishwa na uzembe wa watumishi wa  Halmashauri.



	Gharama za kuhifadhi chombo cha usafiri
	9.
	(1)
	Mmiliki yeyote ambaye chombo chake kimekamatwa atalipa shilingi elfu thelathini (Tshs 100,000) kama gharama za uvutaji na shilingi elfu kumi (50,000/=) kwa siku kwa ajili ya gharama za kutunza chombo hicho kilichokamatwa . (Viwangohivyo vitamfanya mtu afanye haraka kulipa)


	
	
	(2)
	Chombo cha usafiri kilichokamatwa na kuhifadhiwa katika yadi ya Halmashauri hakitaruhusiwa kutoka mpaka mmiliki wake atakapolipa ushuru wa maegesho na gharama za kubebea au kuvuta na gharama za kutunza chombo hicho pamoja na kutoa hati ya usajili wa gari hilo kuthibitisha umiliki wake.



	
	
	(3)
	Iwapo baada ya wiki moja kutoka tarehe ya chombo cha usafiri kuvutwa au kubebwa  na kuhifadhiwa katika yadi kitakuwa hakijachukuliwa, Halmashauri itatoa taarifa kwa mmiliki wa gari hilo ikimtaka alipe ushuru na gharama zote zinazotakiwa kulipwa chini ya Sheria Ndogo hizi.



	
	
	(4)
	Baada ya Halmashauri kutoa taarifa chini ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 9  chombo hicho kitakuwa hakijachukuliwa ndani ya siku kumi na nne(14) kutoka tarehe ya muda wa taarifa kwisha , Halmashauri itafanya uthamini wa chombo hicho na kupata  thamani yake na  kuwasilisha ombi Mahakamani la kuuza kwa mnada wa hadhara chombo hicho.



	
	
	(5)
	Fedha zitakazopatikana zitatumika kulipa ushuru anaodaiwa mmiliki,gharama za kuvuta,kuhifadhi na gharama za mnada na kama kuna fedha zitakazobaki zitakabidhiwa  au kurudishwa kwa mmiliki.



	Wajibu wa Mmiliki
	10.
	
	Ni  wajibu wa kila mmiliki wa chombo cha usafiri kutoa taarifa kuhusiana na chombo hicho endapo atatakiwa kufanya hivyo na Halmashauri au wakala wake.



	Marufuku
	11.
	
	Itakuwa ni marufuku  kuegesha gari katika eneo lisiloruhusiwa.



	Magari yasiyolipa ushuru wa Maegesho
	12.
	
	Magari yafuatayo hayatalipa ushuru wa maegesho;-

(a) Magari ya Mabalozi na Wahisani;

(b) Magari ya wagonjwa;

(c) Magari ya vikosi mbalimbali vya kijeshi;

(d) Magari ya zimamoto na uokoaji;

(e) Magari ya Serikali na Taasisi zake;

(f) Magari yanayotumiwa kama usafiri wa umma, mabasi, malori na taxi zilizosajiliwa katika maeneo yaliyotajwa  kwa huduma hizo;

(g) Magari ya waumini muda ule wa kufanya ibada katika nyumba za ibada;



	Uwezo wa Halmashauri
	13.
	
	Halmashauri pale itakapoona inafaa inaweza kuweka bango lililoandikwa “maegesho yamesimamishwa”au “Hakuna ruhusa  kuegesha hapa” kwa madhumuni ya :-

(a) kuondoa foleni ya Magari au kwa usalama wa Magari,

(b) kubomoa, kutengeneza, kuboresha, kuweka katika hali iliyo nzuri eneo la kuegesha au kuweka, kunyanyua, kubadilisha mitaro ya maji machafu,au mabomba, mitaro ya maji au vifaa vyovyote vya kusambaza maji, umeme au njia zozote za kupitishia simu au huduma yeyote ile ya kijamii. 

(c) kuweka hali ya usalama kwa wakazi wanaokaa katika eneo la maegesho wakati wa kuondoa au kusafirisha vifaa vya ndani tofauti na biashara.

(d) kufanikisha mahitaji maalum yatakayohitaji kufunga au kuzuia eneo la maegesho

(e) kufanikisha shughuli za dharura au uokoaji na:

(f) sababu nyingine yeyote ile ambayo kama sehemu hiyo Magari yakiegeshwa itakwamisha shughuli 

      ambayo inafanyika katika mtaa huo.



	Makosa 
	14.
	
	Itakuwa ni makosa kwa mtu yeyote ikiwa;-

(a) ataegesha chombo cha usafiri bila kulipia;

(b) atakataa au kushindwa kulipa ushuru;

(c) ataegesha chombo cha usafiri katika maeneo yasiyoruhusiwa au yaliyofungwa kwa muda;

(d) atatoa taarifa za uongo kwa maafisa wa Halmashauri au Wakala;

(e) atakataaa kujitambulisha kwa maafisa wa Halmashauri

(f) atamzuia Afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hizi;

(g) ataonyesha au kutengeneza chombo cha usafiri katika sehemu ya maegesho; 

(h) atakataa au kushindwa kutekeleza maelekezo ya  Afisa Mwidhiniwa. 



	Adhabu
	15.
	
	Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi za kitanzania laki mbili (Tshs 200,000) na kisichozidi shilingi za kitanzania  milioni moja (Tshs. 1,000,000)  au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 



	
	
	
	

	Kufifilisha Kosa
	16.
	
	Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyopungua shilingi  shilingi laki mbili (Tshs. 200,000) na isiyozidi shilingi laki tano (Tshs. 500,000) endapo mkosaji huyo atakiri kwa hiari yake  kwa maandishi kutenda kosa hilo na kukubali kulipa ushuru anaodaiwa pamoja na faini kama ilivyoelekezwa katika Jedwali  la tatu la Sheria Ndogo hizi.                     


JEDWALI LA KWANZA
Limetungwa chini ya kifungu cha 4(2)

USHURU WA MAEGESHO

	Na
	Aina ya chombo cha usafiri
	
	Ushuru kwa siku

	1.
	Gari ya mizigo zaidi ya tani 5
	
	2000/-

	2.
	Gari ya mizigo chini ya tani 5
	
	1500/-

	3
	Gari ndogo 
	
	1000/-

	4
	Bajaji, guta, pikipiki
	
	1000/=


JEDWALI LA PILI
Limetungwa chini ya kifungu cha 6
USHURU WA MAEGESHO KWENYE MAENEO MAALUM

	Na
	Aina ya chombo cha usafiri
	
	KIASI CHA USHURU WA MAEGESHO

	1
	Malori ya mizigo mchanga na kokoto 
	
	3,000/= Kwa siku

	2.
	Malori ya mizigo mingine.
	
	3,000/= kwa siku

	   3.
	Bajaji, guta, piki piki
	
	5,000/= kwa siku


                                                   JEDWALI  LA TATU
(Imetungwa chini ya kifungu cha 16)

HATI YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi …………………………………………………………… nakiri mbele ya …………………….ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashuri ya Jiji ya Mbeya , kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ………………. Mwaka ………………… nilitenda kosa la kukiuka 
masharti ya kifungu cha …………………………… cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa maegesho) za Halmashauri ya Jiji la Mbeya za mwaka 2018. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, kwa hiari yangu bila kulazimishwa na mtu yeyote niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa maegesho ninaodaiwa pamoja na faini, leo tarehe……… ya Mwezi……………… 
Mwaka-----

Jina…………………………………………………….

Saini……………………………………………………

Mbele ya :

Jina: ……………………………………………

Cheo: ………………………………………….

Saini: ………………………………………….
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