TANGAZO LA SERIKALI NA …………………… LA TAREHE…………………..

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

SURA YA 288
SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89
SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA ZA MWAKA 2018

SEHEMU YA KWANZA:

UTANGULIZI

	Jina na tarehe ya kuanza kutumika


	1.
	Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Jiji la Mbeya za Mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.



	Matumizi
	2.
	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo yote ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya.
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	3.
	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo;

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Eneo la Hifadhi” maana yake ni maeneo ya milima, mbuga za wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji, hifadhi ya misitu na maeneo mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi.

“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Afisa Mwidhiniwa chini ya Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine yoyote.

“Kiwanda” maana yake ni jengo, majengo au eneo ambapo vitu au bidhaa  zinatengenezwa au kuzalishwa.

“Maji” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi wa  Mazingira yam waka 2004. 

“Maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

“Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 2002 chini ya kifungu cha 2. 

“Mazingira” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji mifugo katika eneo la Halmashauri.

“Mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na binadamu.

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia 50 au zaidi, ya vichaka na miti na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri.

“Taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa  Mazingira ya mwaka 2004.

“Taka Ngumu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

“Taka za Viwandani” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

“Uchafu Hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika kifungu cha 133(5) cha Sheria ya usimamizi wa  Mazingira ya mwaka 2004.  

“Uchafuzi wa Mazingira” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

“Udongo”maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa  Mazingira  ya mwaka 2004. 

“Vitu hatari” Maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 




	SEHEMU YA PILI:


MASHARTI YA UFUGAJI




	Wajibu wa mfugaji
	4.
	Kila Mfugaji yeyote  chini ya Sheria Ndogo hizi;

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyo amriwa na Halmashauri.

(b) atatakiwa kufuga na kulisha mifugo yake ndani ya jengo.

(c) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayo onyesha idadi na aina ya mifugo aliyonayo.

(d) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyo agizwa na Halmashauri.



	Masharti kwa Mfugaji
	5.
	Ni marufuku kwa mfugaji au mtu yeyote:

(a) Kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani.

(b) Kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi lingine bila kibali kutoka Halmashauri.

(c) Kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali.

(d) Kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri.

(e) Kufuga mifugo mingi katika eneo dogo.

(f) Kuchunga, kulisha au kunywesha maji mifugo katika maeneo ya Halmashauri.



	Kudhibiti mifugo inayozurua hovyo
	6(1) 
	 Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote utakao onekana unazurura hovyo au kulishwa katika maeneo yasiyoruhusiwa katika eneo la Halmashauri

	
	(2)
	Mfugo wowote utakao kamatwa utalipiwa faini kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali  la Sheria Ndogo hizi.



	
	(3)
	Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya kipindi cha siku tatu (3) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuuza kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya kupata idhini ya Mahakama.




	SEHEMU YA TATU:

KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI



	Taratibu za Kilimo 

Sura ya 113 na 114
	7(1)
	Mtu yeyote atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kwa kuzingatia Kalenda ya Kilimo ya Halmashauri na kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi Sura 113 na 114 na Sheria nyingine zozote.


	
	   (2)
	Itakuwa halali kwa Halmashauri kuingia katika shamba lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi


	Masharti kwa Mkulima
	8. 


	Itakuwa ni marufuku kwa Mkulima au Mtu yeyote;
(a) Kuendesha shughuli za kilimo cha mazao marefu ya zaidi ya futi tatu katika eneo lote la Halmashauri bila kibali cha Halmashauri.

(b) kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, Mabwawa na maziwa au kufanya jambo lolote litakalo haribu hifadhi ya mazingira bila kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.



	
	  
	(c)  kutumia kinyume ardhi iliyotengwa kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri.



	
	
	(d)  kuchimba mchanga, kokoto, mawe, udongo na kufyatua tofali katika maeneo yasiyoruhusiwa kama vile maeneo ya makazi ya watu, maeneo ya hifadhi, kandokando ya mito au ndani ya mto, mabwawa  isipokuwa kwa kibali maalumu cha Halmashauri.
(e) Mtu yeyote atakayepewa kibali cha kuchimba mawe, udongo, mchanga, kokote na kufyatua tofali au kuchoma tofali atatakiwa kulipa ada ya kibali ya Tshs. 50,000 kwa kila kibali.


	Kibali cha kuchoma moto
	 9. 
	(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa kuchoma moto isipokuwa kwa kibali cha Halmashauri.

(2) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo analotaka kuchoma moto.



	
	 
	(1)  Muda unaoruhusiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni kuanzia saa 12:00 Asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi.



	Uhifadhi wa Ardhi
	10.
	Itakuwa ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika hali yake ya kawaida kwa kupanda miti na kuendelea kutoharibu mazingira ili kuwezesha uoto urudi katika hali yake ya kawaida.



	Ujenzi Holela
	11.
	Mtu yeyote hataruhusiwa kujenga nyumba au jengo lolote katika eneo ambalo Halmashauri imetangaza kuwa eneo la Hifadhi.


	SEHEMU YA NNE:

HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI



	Wajibu wa Kulinda Vyanzo vya Maji
	12.
	(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu ndani ya Halmashauri kupanda miti isiyonyonya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuishi, kulima, kukata miti, kuchunga mifugo au kufanya jambo lolote linaloharibu kwa namna yoyote eneo lililotangazwa kuwa eneo la hifadhi au chanzo cha maji.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji kilichopo ndani ya Halmashauri.



	Uchafu wa vyanzo vya maji
	13.
	Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu yeyote kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, visima, mifereji, chemchem au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine  hai.



	
SEHEMU YA TANO: 

UHIFADHI WA MAZINGIRA


	Uhifadhi wa mazingira
	14.
	(1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo yasiyoruhisiwa na Halmashauri.

(2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa amri kwa wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa mazingira katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo. 



	Kupanda miti
	15.
	Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika kupanda na kutunza miti katika eneo lake kama atakavyoelekezwa na Halmashauri.

	SEHEMU YA SITA:

TAKA NGUMU NA LAINI



	Utupaji wa taka ngumu na laini
	16.
	 Ni wajibu wa kila Mtu ndani ya eneo la  Halmashauri kuwa na chombo chenye mshikio na mfuniko chenye ukubwa usiopungua lita 20 kwa ajili ya kuhifadhia takataka.

	Uendeshaji wa viwanda
	17.
	Itakuwa ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi.



	Kamati ya Mazingira
	18. 
	(1) Halmashauri itaunda kamati za mazingira kwenye kila kata na mtaa itakayojishusisha na usimamamizi wa mazingira kwenye kila kata na mtaa husika.

(2)Kamati zilizoundwa katika kifungu cha 18(1) zitashirikiana na askari mgambo wa Halmashauri kupita na kukagua usafi wa nyumba kwa nyumba na maeneo yote ya Halmashauri na ikibaini ukiukwaji wa Sheria Ndogo hizi kamati itakuwa na mamlaka ya kutoza faini za papo kwa papo ya kiasi kisichozidi elfu hamsini kwa kila kosa, iwapo mkosaji atakataa kuilipa faini atashitakiwa mahakamani.

(3) Mapato yatakayo kusanywa katika kifungu cha 18(2) cha Sheria Ndogo hizi yatagawanywa kama ifuatavyo;

    (a) Asilimia 20% itakuwa ni posho ya Askari mgambo

    (b) Asilimia 50% itabaki kwa matumizi ya Ofisi ya kata au mtaa

    (c) Asilimia 30% itaingizwa kwenye akaunti ya Halmashauri



	Uchafunzi wa mazingira
	19
	Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza au kuosha magari katika maeneo ya vituo vya mabasi, barabarani na maeneo mengine ya wazi.

	SEHEMU YA SABA:

MAKOSA NA ADHABU



	Makosa 
	 20.
	Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;

(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
(b) atasafirisha mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;
(c) atasafirisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa;
(d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa;

(e) atalima mazao marefu ya zaidi ya futi tatu katika maeneo ya Halmashauri
(f) atakiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga, kokoto, madini na udongo katika maeneo yasiyoruhusiwa;
(g) atakiuka masharti ya kuhifadhi ardhi;
(h) ataharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji;
(i) atabainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe wengine;
(j) atachoma au kusababisha moto katika misitu ;
(k) atavuna mazao ya misitu bila kibali;
(l) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; 

(m) atatupa hovyo taka ngumu au laini katika maeneo yoyote yasiyoruhusiwa;

(n) ataosha magari katika maeneo yasiyoruhusiwa;
(o) atatiririsha maji machafu yanayoleta madhara kwa binadamu na viumbe vingine hai;
(p) ataendesha shughuli za kiwanda au viwanda vidogo, karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za kuranda mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango miji.


	Adhabu
	21.
	Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi  atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi elfu hamsini (Tshs 50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo.


JEDWALI 
(Limetungwa chini ya Kifungu cha 6(2))
	
	
	


VIWANGO VYA FAINI  KWA MIFUGO ILIYOKAMATWA
	NA
	AINA YA MIFUGO
	IDADI YA MIFUGO ILIYOKAMATWA
	VIWANGO VYA FAINI KWA KILA MFUGO ULIOKAMATWA VYA ZAMANI
	VIWANGO VYA FAINI KWA KILA MFUGO ULIOKAMATWA VYA SASA

	1.
	Ng’ombe
	Kwa kila Ng’ombe aliyekamatwa
	30,000/=
	30,000/=

	2.
	Punda
	Kwa kila Punda aliyekamatwa
	20,000/=
	20,000/=

	3.
	Mbuzi
	Kwa kila Mbuzi aliyekamatwa
	20,000/=
	20,000/=

	4.
	Kondoo
	Kwa kila Kondoo aliyekamatwa
	20,000/=
	20,000/=

	5.
	Nguruwe
	Kwa kila Nguruwe aliyekamatwa
	20,000/=
	20,000/=

	6.
	Wanyama wengine
	Kwa kila mnyama aliyekamatwa
	20,000/=
	20,000/=


My observations!
1. Naona kuna haja kuongeza kifungu cha kutumia vikundi vya vijana vya usafi

2. Viwango vya ushuru kwa kaya kwa Mwezi sijaziona 
3. Kosa kwa watu wanaotupa taka hovyo

4. Makosa kwa watu wanaolima mazao marefu (more than 1M)

8

