JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA

Barua zote ziandikwe kwa: SHULE YA SEKONDARI SAMORA MACHEL,
Simu 0754606529( Mkuu wa Shule) S.L.P 476,
Unapojibu tafadhali taja: MBEYA.
Kumb . Na Sam/S.1086/vol.1/15 Tarehe .....................,

YAH: KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI SAMORA MACHEL KIDATO CHA KWANZA
ILIYOPO HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA, MKOA WA MBEYA, MWAKA 2021.

UTANGULIZI.

1. Ninayo furaha kukujulisha kuwa mwanao ..................ccceceseereenne.e.. amechaguliwa
kujiunga katika shule hii kidato cha kwanza.

2. Shule itafunguliwa tarehe ..o 83Q oo

3. Mwanafunzi ambaye hatakuwa ameripoti shuleni ifikapo tarehe 31 March
atahesabiwa kuwa ameikataa nafasi hii.

4. Tafadhali endapo hutajiunga na shule hii, kwa nafasi uliyopewa na Taifa , jibu
kimandishi kwa kutumia anwani ya shule hapo juu (usijibu kwa njia ya simu)

5. Majibu yamfikie mkuu wa shule kabla ya tarehe 31 March.

6. Baada ya tarehe 31 March nafasi ya mwanao itajazwa na mtu mwingine kwa
kufuata utaratibu wa uchanguzi uliowekwa .

~

Yafuatayo ni maagizo ya kutimiza kabla ya kujiunga na shule hii:

a. Jaza fomu ya kukubali kujiunga na shule hii iliyoambatanishwa (tazama
viambatanisho). ljaze kikamilifu iwapo umekubali nafasi hii naiwapo
utakubali kufuata mashariti/kanuni/tartibu/ na sheria za shule hii kama
KIAMBATANISHO A kinavyoonyesha’
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b. Jaza fomu ya ‘KUANDIKISHWA SHULENI NA HABARI ZA MWANAFUNZI
/MZAZI /MLEZI ‘(Tazama kiambatanisho C na D).

c. Jaza fomu ya uthibitisho wa uraia (tazama kiambatanisho ‘E’)

d. Nenda kwa Daktari wa Hospitali ya serikali akapime afya na ajaze fomu ya
“Medical Examination” iliyoambatanishwa (tazama kiambatanisho F)

e. Fomu zote zilizotajwa hapo juu ufike nazo shuleni na kumkabidhi makamu
mkuu wa shule (kiambatanisho C,D,Ena F

8. Pamoja na barua hii, naambatanisha sheria, kanuni na taratibu za shule .Wewe
pamoja na mzazi /mlezi wako mnatakiwa kusoma kwa makini sheria, kanuni na
taratibu zote zilizoanishwa na ukizingatia kuwa kigezo cha maendeleo ya kila
mwanafunzi atakaye jiunga na shule hii kitalenga katika maendeleo ya TAALUMA
na NIDHAMU BORA pamoja na kazi za elimu ya kujitegemea.

9. Hongera na KARIBU SANA SAMORA MACHEL SEKONDARI.

NB: NI MARUFUKU MWANAO KUJA NA SIMU AU LAINI YA SIMU SHULENI
VINGINEVYO ATAFUKUZWA SHULE.

MWANZELA D.W
MKUU WA SHULE

Nakala : Afisa Elimu Wa Mkoa
S.L.P .256
MBEYA.

Afisa Elimu jiji
S.L.P149
MBEYA



KIAMBATANISHO “A”

UTANGULIZI

1:1 Shule ya sekondari SAMORA MACHEL ilianzishwa mwaka 2003 kwa ajili
ya kumjenga mwanafunzi wa kitanzania kuwa mwenye tabia nzurina
mwenendo mzuri na hivyo kumwezesha kufanikisha lengo la maisha
yake .Aidha,sheria kanuni na taratibu zina lenga pia katika kujenga
amani utlivu,umoja na furaha shuleni na kuwaandaa wanafunzi wote
kuwa raia bora wa baadaye.

1:1 KAULI MBIU (Motto) ya shule ni ELIMU NI UKOMBOZI kwa hiyo
tunategemea kuwa kila mwanafunzi atakayejiunga na shule hii atakuja
kwa nia moja kuu ya kusoma kwa bidii na kuishi kwa amani , upendo
na ushirikiano katika jumuiya ya shule hiiili hatimaye apate elimu bora
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na aweze kulitumikia taifa letu hapo baadaye.

1:2 DIRA (vision) katika safari shule itahakikisha kuwa inaweza kuzalisha
wasomi watakao kuwa kiunganishi katika maendeleo ya kijamii.

1:5 Aidha, shule katika utekelezaji wa dira ya shule ina dhamira (mission)

yake isemayo, “kwa kuelewa dira shule itahakikisha elimu bora
inatolewa shuleni .

1:3 kwa hiyo utasoma shule hii kwa kuzingatia maeneo hayo makuu

matatu :kauli mbiu ,dira na dhamira ya shule kwa kufuata kwa
ukamilifu sheria, kanuni na tararibu zifuatazo (na nyingine utakazo
pewa ) za shule:

2:0 SEHEMU A: SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE.

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria na Elimu Na.25 ya mwaka 1978
na kama ilivyorekebishwa kwa sheria Na.10 ya mwaka 1995 ,aidha shule ni
jumuia na ipaswe iwe na taratibu ambazo zitaongoza jumuia hiyo ilikufika
malengo yake kwenye ufanisi zaidi. Lengo la elimu nikufuta ujinga na pia
kuwaandaa vijana wetu kulitumikia taifa katika sekta mbalimbali.Wajibu wa
shule ni kuandaa raia wanafunzi wa shule hii analazimika kufuata na
kutenda kama sheria na kanuni inayoonyeshwa hapo juu.Ni vizuri kila
mzazi/mlezi akae na mwanae na kuzisoma na kuzielewa kabla ya kuja
shuleni.Baada ya kuzisoma weka sahihi yako na sahihi ya
mwanafunzi.Mwanafunziambaye atakuja na fomu ambayo haijasainiwa na
mzazi /mlezi hatapokelewa

2.1 Unatakiwa kuishi kwa amani, heshima na upendo .sharti uwaheshimu

walimu na wafanyakazi wasio walimu walioko shuleni kama walezi
wako pia uwaheshimu wanafunzi wenzako naviongozi wote wa

serikali ya wanafunzi . hivyo basi ni marufuku kupigana, kutukana
Jkutumia lugha chafu au kuanzisha /kushiriki vurugu za aina yoyote.

2.2 Mwisho kutoroka shule, ukifanya hivyo basi utakuwa umejifukuza shule.

- Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule, pia kuvaa sare za
shule wakati wote unapotakiwa.
-Kufahamu mpaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya
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kuwepo ndani na nje ya mpaka hivyo wakati wote wanafunzi wako katika
shule hii.

2.3 Shule sio uwanja wa malumbano ya kisiasa, wewe utajifunza URAIA na
sio SIASA. Hivyo hairuhusiwi kutumia mazingira ya shule katika
shughuli za kisiasa.

2:4 Nilazima wakati wote kuonyesha nidhamu ya hali ya juu katika
maongezi na walezi wako bila kutumia lugha chafu, kubishana,
kukebehi, kuzomea kuguna au kuingiza mikono mfukoni wakati
ukiongea na walezi wako n.k

2:5 Fujo, kelele, kuzomea kukaa chini wakati mwalimu au mkubwa yeyote
aingiapo darasani, ni utovu wa nidhamu. Aidha hairuhusiwi kutoka
darasani ovyo bila ruhusa ya mwalimu au kiongozi wa darasa.

2.6 Nilazima usimame na kutoa salaam pindi mwalimu au mkubwa yeyote
anapopita karibu yako. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote,
wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla.

2.7 Unatakiwa kuheshimu kengele za shule, hii ni pamoja na kuwahi
sehemu yoyote unayotakiwa bila kuchelewa. Ukichelewa hatua za
kinidhamu zitachukuliwa dhidi yako.

2.8 Nimarufuku kutembelea au kuingia katika nyumba za walimu au
wafanyakazi bila ruhusa maalum,vilabu vya pombe, nyumba za starehe,
nyumba za kufikia wageni.

2.9 Lazima uheshimu tarehe ya kufungua shule. Unatakiwa kuripoti shuleni na
kuanza masomo kwa kuzingatia tarehe rasmi iliyopangwa . Mahudhurio
mazuri katika kila shughuli ndani Na nje ya shule kulingana Na ratiba ya
shule ni lazima.

3.0 Utasimamishwa shule wiki tatu endapo utabainika kudanganya mitihani
ya ndani au kwa utovu wa nidhamu.

SEHEMU B:

5.0 MAHUDHURIO
i.  kila mwanafunzi ni lazima ahudhurie vipindi kwa muda wote wa masomo

ndani ya darasa.

i.  Kila mwanafunzi ni lazima ahudhurie kazi za mikono na michezo

iii.  Kila mwanafunzi ni lazima ahudhurie shule muda wote uliopangwa

iv.  Kila mwanafunzi ni lazima ahudhurie mikusanyiko yote ya shule ambao
hutolewa matangazo mbalimbali na pia kuitishwa majina (roll call)

v.  Kila mwanafunzi ni lazima ahudhurie mikutano ya shule kama baraza la
shule, kupandishwa bendera ya taifa na mikutano mingine.



6.0 USAFI
Usafi ni sehemu ya maisha yako na iwe ni tabia yako kuwa msafi na kushiriki
kikamilifu katika kuyaweka safi mazingira ya shuleni

6:1 MAKOSA YAWEZAYO KUSABABISHA KUFUKUZWA SHULE MOJA KWA MOJA BILA MSAMAHA:

4.1
4.2

4.4
4.5
4.6

4.7
4.8
4.9
5.0
5:1

5:2
5:3

Wizi ,uasharati, ubakaji ,ulawiti na ushoga
Ulevi na matumizi mabaya ya madawa ya kulevya, kama vile
Cocaine, mirungi, kubeli Na kadhalika.
Uvutaji wa bangi au sigara
Makosa yote ya jinai
Kupigana au kupiga
Kuharibu kwa makusudi mali ya umma , hii ni pamoja na kuandika matusi n.k
kwenye kuta za shule /matangazo ya shule —uchafuzi wa mazingira kwa ujumla.
Kudharau , kukataa kuimba wimbo wa Taifa au kuchana bendera ya Taifa.
Kuoa au Kuolewa
Kupata mimba au kusababisha mimba
Kutoa mimba
Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani , utulivu na usalama wa mali
na watu
Kukataa adhabu kwa makusudi
Kuwa na simu ya mkononi

KIAMBATANISHO “B”

7:0 MAHITAJI YA LAZIMA SHULENI

7:1 SARE YA SHULE:

A WAVULANA:
Suruali mbili moja rangi nyeusi na nyingine rangi ya udongo za heshima siyo modo.

Mashati mawili yenye mikono mifupi aina ya tetron. Suruali mbili yenye, mfuko mmoja
usio na mfuniko nje ,moja nyeusi na nyingine rangi ya udongo .

Jozi (pair) mbili zaviatu vyeusi vya ngozi vya kamba.Visiwe na visigino virefu “ghorofa”
au soli nene kupita kiasi .viwe viatu vya kawaida vya heshima visiwe vya “ajabu”’. Aidha
huruhusiwi kuvaa raba au buti.



iv.  Soksi fupi au ndefu aina ya nyeusi. UJE NAZO

v.  Sweta rangiya udongo na kushonwa vizuri isiwe ya wazi
(not open) iwe na “V SHAPE”, sehemu ya shingo uje nalo

vi.  Raba nyeusijozi moja nanguo za michezo uje nazo

Tai rangi ya udongo

NAPENDA KUKUTAHADHARISHA KUWA MZAZI/MLEZI YEYOTE AMBAYE
ATAMNUNULIA MTOTO WAKE SARE ISIYOTAKIWA ATALAZIMIKA KUNUNUA NYINGINE
KADRI YA MAELEKEZO.

B WASICHANA
I.  Mashati mawili meupe aina ya tetron mikono mifupi.
[l.  Jozi mbili za viatu vyeusi vya ngozi vya kamba visivyo na kisigino
virefu au (gorofa)au soli nene kupita kiasi pia zisiwe raba.
Ill.  Soksi ndefu(tockings)nyeupe jozi mbili au zaidi
IV.  Sweta rangi ya udongo isiwe ya wazi iwe ya“V-SHAPE"sehemu ya
Shingoni.
V.  Sketi moja ya rangi ya udongo na nyingine rangi nyeusi zote ziwe ndefu
na za heshima.

C. MICHEZO.
Sare za michezo kwa shule hii ni (Trakisuti, Tshert na viatu vya michezo rangi ni blue)Hizi
zitzvzliwa siku ya jumatano na ijumaa.Tisheti zinapatikana shuleni.
D. MAHITAJI MENGINE.
1. Counter Books (Quire 4) Tisa (9) kwa ajili ya notes za masomo na daftali tano (5).
2. Mkebe wa vifaa vya hisabati, kalamu.
3. Vitabu vya ziada kwa ajili ya kujisomea.
4. Chakula kwa wanafunzi wa kutwa ni jukumu la wazazi/walezi.

KIAMBATANISHO “C”

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKARI ZA MTAA
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HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA

SHULE YA SEKONDARI SAMORA MACHEL
FOMU YA KUKUBALI

. Mimi.............cccoeeuee.e......msichana/mvulana, ninakubali kuingia kidato cha ................
shule ya sekondari Samora machel kama mwanafunzi wa kutwa tarehe
...nitafika shuleni bila kuchelewa.

. Nitatii sheria za shule na nitaishi kwa amani .Nitakuwa mwanafunzi mwenye bidii
katika masomo na kazi za kujitegemea

. Sitashiriki katika migomo , fujo na makosa ya jinai.
. Sahihiya mwanafunzi...............cccccceceveereene. TAre€he coovevcevececeeceeee.
Sehemu ya mzazi/mlezi:

. Mimi ... ..ninakubali mtoto wangu...
asome kat|ka shule ya sekondarl Samora machel kuanzia tarehe

. Ninaahidi kufuata maagizo pia kumpatia vitu vyote anavyotakiwa kuwa navyo
shuleni kama ilivyotanjwa katika barua ya kujiunga na shule .

. Ninakuhakikishia kwamba nitamwonya mtoto wangu kutii sheria za shule na
kuishi maisha mazuri na kuwa na bidii kwenye masomo na kazi za kujitegemea

. Ninakubali kuwa mtoto wangu amekubaliwa kuingia katika shule ya sekondari
Samora machel kama mwanafunzi wa kutwa na ataendelea hivyo hadi kumaliza
kidato cha nne (IV)

. Anwani yangu ya kudumu ni: ......cccceeeeeeeeee. SIMU NO e

. Sahini e tATENE .

KIAMBATANISHO ‘D’

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKARI ZA MITAA
HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA

SHULE YA SEKONDARI SAMORA MACHEL
FOMU YA KUMWANDIKISHA MWANAFUNZI SHULENI
(Jaza fomu hii kwa uangalifu)
1. Jina kamili 1a MwWanafunzZi..........cooieneinecesee e
Tarehe ya kuzaliwa..........ccccoeeeivvceeeeee. Wil@Y@uaueeeeee e

Kabila....o.oeeee e UFQT@ e . DN

w0 N

Jina la mzazi ........c.ccccceocevevvveneeeneee.. ANWanNi ya mzazi .............. kaziya
MZAZi.oeoverrrereeereereereeee SIMU N

(sehemu hii ijazwe na wanafunzi ambao hawakai na wazazi wao)

5. (@) JINQ A MIBZI ..ottt st e st s
(b) Uhusiano Kati ya mlezi Na mwanafunzi.........cc.cccooeoceeereeececee e,

(c) Kazi ya mlezi.........cuue.ee..Namba ya Simu ..o

)

(d) ANWANT YA MIEZi....oueeeeieee ettt

6. Ujuzi (stadi) mwingine

7. Sahihi ya mwanafunzi .......................tareh€.......irvenne.e.



KIAMBATANISHO “E”
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MZAZI WA ooy

MKOQ WA e

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya

Wilayaya ..o
Tarehe.....eeceenee.
MKUU WA SHULE,
UTHIBITISHO WA URAIA WA TANZANIA
Nathibitisha kuwa .. e (jin@ kamili la mwanafunzi) ni raia wa
Tanzania kwa kuzallwa/ kuandlklshwa
Baba yake (Jlna kam|I|) crrrensene e n@dMeZaliwa katika mkoa
wa .. . kata ya
Mama yake (jina kamili)........................... I ...amezaliwa katika kata ya
... Tarafaya ... W|Iaya ya wereeemn:N@pa nehini.
MKUU WA WILAYA
NB:

Kila mwanafunzi analazimika kuishughulikia hati hii kikamilifu. Ikishajazwa irudishwe
kwa mkuu wa shule tarehe ya kuripoti shuleni. Au leta nakala ya cheti cha kuzaliwa badala
ya fomu hii
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MINISTRY OF REGIONAL

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

KIAMBATANISHO ‘F’

\

PRESIDENT’S OFFICE
ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

MBEYA CITY COUNCIL

TELEPHONE 0754606529
E-m@ilee e
REF NO......cco......

TO Medical OFfICer.....oever e

Samora Machel, Secondary,
P.0.BOX 476,
MBEYA.
Date ..................
PART A

Please examine the above named student as to his/her physical and mental fitness for
a full time student in this school. The examination should include the following categories

1.

© © N o o A~ W DN

Haemoglobin ...t

P.V. DlIE@AING.... e e

BlOOA Pr@SSUN ...ttt et et e e an

UFINE fOF SUQAT ...ttt ettt ettt e

Stool for routine examiNatioN..........c.ee oo oo et

PregnanCy 1EST... . e et e

SKIN QISCASES ..o et eee e ee e e e eee e eeeeem e e een

LEPIOSY ... ettt ettt et s see e st st s ens s s et aa s een

T0. ANY AEFOIMILY ..ottt e

T EPIEPSY oottt ettt sss s s s s e

12. Pulmonary tuberculosis.........cooeiciceieeeec e

T3 N CUIOSIS e ettt et et eee s eee et seeeee e e e e e eeeem senene e

T4A.VENErEal AiSCASES. ... ettt ee e et e eee e e

15.0ther SErioUS iSEASES........oe et ee e eeeeen

PART B
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MEDICAL CERTIFICATE
(To be completed by a Government Medical Officer)

| have examined the above named student and consider that he /sheis
physically fit /unfit and mentally fit /unfit for a full time schooling.

. Other COMMIENES ...ttt ettt st st e s et s sss e sra st s s

(DY: | {-JNRORRRTIOON - (¢ | 1 F- | (3| { - YOO
4, Station ... DESIgNAtioN. e

Official stamp
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