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MWONGOZO WA USIMAMIZI WA MAJUKUMU YA USAFI NA 
MAZINGIRA KATIKA NGAZI MBALIMBALI ZA UTAWALA KATIKA 

JIJI  

 UTANGULIZI 

Serikali kuu na Halmashauri, ndizo zinazowajibika kwa wananchi wake 

kutoa huduma bora kwa wananchi na  kuhakikisha wanaishi katika 

mazingira yaliyo safi kwa lengo la kuepusha wananchi hao kupata 

magonjwa ya kuambukiza na kuboresha mazingira kwa ujumla.  

Katika kutekeleza majukumu hayo, Serikali kuu na halmashauri 

zinaweza kutoa huduma hii moja kwa moja au kupanga utaratibu wa 

kutumia mtu au chombo chochote kulingana na sheria za Mitaa 

(Mamlaka za Miji) Na. 8 ya mwaka 1982 kifungu Namba 53 na 80 na 

Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Namba 9 Kifungu Namba 13 pia ya 

mwaka 1982 ambayo inaipa Mamlaka za miji uwezo huo. 

 



INAENDELEA……….. 

 Kwa utaratibu huo hapo juu, Halmashauri inahusisha ngazi tatu za 
uongozi ambazo ni Mtaa, Kata na Halmashauri. Ili kuweza 
kuhakikisha majukumu ya usafi wa mazingira yanatekelezwa 
ipasavyo ni vema kila ngazi ya utawala itekeleze majukumu 
yake kwa mujibu wa sheria tajwa hapo juu. 

 
2.1 NGAZI YA MTAA 
 
MAJUKUMU YA MWENYEKITI WA MTAA 
 Suala la usafi wa mazingira na usimamizi wa afya za wakazi kwa 

ujumla limebainishwa kuwa ni jukumu la msingi la mwenyekiti wa 
Mtaa/kitongoji, kulingana na kifungu cha 56 cha sheria ya serikali za 
Mitaa (mamlaka za Miji) No.8 ya mwaka 1982.Kufuatana na maelezo 
hayo, kifungu kidogo Na. (v) na (vi) kinamtaka Mwenyekiti wa 
mtaa/ Kitongoji Kusimamia suala zima la Afya katika eneo lake ikiwa 
ni pamoja na utekelezaji wa Kampeni za afya za Kitaifa, Ki-mkoa au 
Ki-wilaya dhidi ya magonjwa ya kuambukiza na Kusimamia uwekaji 
wa eneo la Mtaa katika hali ya usafi. Kwa mantiki hiyo, 
Mwenyekiti wa Mtaa atapaswa kutekeleza majukumu 
yafuatayo:- 

•   
 



INAENDELEA…… 
 

• 2.1.1 Usimamizi wa udhibiti wa taka ngumu. 

i. Kuhamasisha wananchi kuhusu kusafisha maeneo yao na kuyatunza 
katika hali ya usafi daima. Aidha atahamasisha wananchi kushiriki 
katika operesheni za usafi katika mtaa wake kila jumamosi ya 
mwisho ya mwezi. 

ii. Kuainisha jumla ya Kaya zilizopo kwenye mtaa wake ili aweze kubaini 
walengwa wa ulipiaji ada ya taka katika mtaa 

iii. Kuhakikisha kwamba kila kaya imelipia ada ya huduma ya uzoaji na 
utupaji taka. 

iv. Kuhakikisha kwamba kila kaya ina pipa au chombo cha kuhifadhia 
taka. 

v. Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa;kufanya ukaguzi 
wa nyumba hadi nyumba na kubaini wale wote ambao wanatupa 
taka ovyo na wasiolipia ada ya taka na kutoa taarifa mara moja 
kwa Afisa Mtendaji wa Kata kwa hatua za kisheria. 

vi. Kwa kushirikiana na Afisa Afya na wakazi kuchagua eneo linalofaa 
kuwa kituo cha muda cha kukusanyia taka (transfer station). 

vii. Kuhakisha kuwa anakuwa na ratiba ya uzoaji taka na kuisambaza 
kwa wakazi wote katika mtaa wake. 

viii. Kusimamia utendaji kazi wa vikundi vya kijamii au mkandarasi wa 
usafi na kutoa taarifa ya ukiukwaji wa utaratibu wa kazi 

ix. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya Maendeleo ya Mtaa kwenye kikao 
cha Kamati ya Maendeleo ya Kata.  
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2.1.2   Usimamizi wa udhibiti wa maji taka 
i. Kwa kushirikiana na Kamati ya Afya na Mazingira ya Mtaa;kufanya ukaguzi 

wa nyumba hadi nyumba na kubaini wale wote ambao hawana makaro ya 
maji taka, wanaotitisha maji taka mitaani na wakazi wanaotupa taka ndani 
ya mifereji na mito na  kutoa taarifa mara moja kwa Afisa Mtendaji wa 
Kata kwa hatua za kisheria. 

ii. Kuhamasisha wakazi kutekeleza njia bora za uondoshaji wa maji taka kwa 
kutumia magari ya maji taka. 

iii. Kuwa na takwimu za kaya/nyumba zote zenye makaro ya maji taka, kaya 
/sugu wanaotiririsha maji taka. 

 
2.1.3  Usimamizi wa usafi na matumizi ya vyoo 
i. Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa; kufanya ukaguzi wa 

nyumba hadi nyumba na kubaini wale wote ambao hawana vyoo, wenye 
vyoo vibovu na vyoo vilivyojaa  na  kutoa taarifa mara moja kwa Afisa 
Mtendaji wa Kata kwa hatua za kisheria. 

ii. ii. Kuwa na takwimu za kaya/nyumba zote zenye vyoo bora, vibovu,vilivyojaa 
na wasiokuwa na vyoo. 

iii. iii. Kuhamasisha wakazi kujenga vyoo bora na kuvitumia. 
iv. iv. Kudhibiti biashara ya utapishaji wa vyoo mitaani 
  
  

 



INAENDELEA…….. 

2.1.4     Udhibiti wa biashara holela za vyakula mitaani 

i. Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa;kufanya ukaguzi 
wa nyumba hadi nyumba na kubaini wale wote ambao wanafanya 
biashara holela za vyakula  na  kutoa taarifa mara moja kwa Afisa 
Mtendaji wa Kata kwa hatua za kisheria. 

ii.  Kuwa na takwimu za kaya/nyumba, mtaa zenye kuendesha biashara 
holela za vyakula. Aidha, kuwepo na takwimu za biashara halali za 
vyakula 

iii.  Kuhamasisha wakazi kuacha kufanya biashara kwenye maeneo 
ambayo hayakutengwa kwa biashara hizo.  

2.1.5  Usimamizi wa huduma za maji mitaani 
i. Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa; kufanya ukaguzi 

wa nyumba hadi nyumba na kubaini idadi ya visima vya maji virefu 
na vifupi na kujua hali ya usafi au uchafu katika eneo husika na  
kutoa taarifa mara moja kwa Afisa Mtendaji wa Kata kwa hatua za 
kisheria. 

ii.  Kuhamasisha wakazi wote kuchemsha maji kwa matumizi ya 
kunywa, kuoshea vyombo, matunda na kutengenezea juisi. 
 



INAENDELEA 

2.1.6  Udhibiti wa ujenzi holela wa nyumba 

 Kuhakikisha kwamba hakuna ujenzi unaofanyika katika la mtaa bila 
kibali halali cha Halmashauri ya Manispaa 

 Kuwa na takwimu za kaya/nyumba na idadi ya wakazi kwa kila 
nyumba 

 Kutoa taarifa kwa Afisa Mtendaji wa Kata 

   

2.1.7  Udhibiti wa wadudu waletao magojwa kwa binadamu  

i. Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa; kufanya ukaguzi 
wa nyumba hadi nyumba na kubaini mazalio ya wadudu waletao 
magonjwa kama vile; mbu, inzi, mende, panya, kupe na viroboto na  
kutoa taarifa mara moja kwa Afisa Mtendaji wa Kata kwa hatua za 
kisheria. 

ii. Kuhamasisha wakazi wote kutambua mazalio ya wadudu waletao 
magonjwa na njia ya kudhibiti. 

iii. Kuwa na takwimu za kaya/nyumba zote zenye mazalio ya wadudu 
waletao magonjwa. 
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2.1.8  Udhibiti wa magonjwa ya kuambukiza  

i. Kwa kushirikiana na kamati ya Afya na Mazingira za 
Mitaa; kubaini na kutoa taarifa kuhusu milipuko ya 
magonjwa na wagonjwa wanaougulia majumbani. 
Taarifa hizi zitolewe kwa Afisa Mtendaji na kwenye Vituo  
vya Afya au Zahanati zilizo karibu na maeneo yao kwa 
kurahisisha utekelezaji. 

ii. Kuhamasisha wakazi wote kutekeleza miongozo ya 
udhibiti wa    
 magonjwa mbalimbali yakiwepo ya milipuko. 

iii. Kuwa na takwimu za magonjwa sugu ya kuambukiza 
yaliyopo kwenye Mtaa  
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2.1.9  Udhibiti wa uchafuzi wa maeneo ya wazi, makazi na 
barabarani  

• Kwa kushirikiana na kamati ya mazingira ya mtaa; kufanya ukaguzi 
wa usafi wa mazingira wa maeneo yote ya wazi, makazi, biashara 
na barabarani yakiwemo makaburi, bustani, viwanya vya kuchezea 
watoto, mito na mengineyo na  kutoa taarifa mara moja kwa Afisa 
Mtendaji wa Mtaa kwa hatua za kisheria. 

• Kila mwenyekiti wa mtaa anapaswa kuwa na takwimu za maeneo ya 
wazi. 

• Faini za papo kwa hapo zitozwe chini ya usimamizi wa Afisa 
Mtendaji wa Kata ili kuwa na uratibu wa uwazi. Fedha zote za faini 
za papo kwa hapo zitunzwe katika akaunti maalumu ya usafi na 
mazingira ya Kata.  

 

• Uratibu na usimamizi 

• Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya huduma za afya na 
usafi wa mazingira ya Mtaa kwenye Kikao cha Kamati ya Maendeleo 
ya Kata kila mwezi  
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3.0   MAJUKUMU YA KAMATI YA MAENDELEO YA KATA 

3.1 Wahusika katika Kamati ya Maendeleo 

I. Mhe. Diwani - Mwenyekiti wa KMK  

II. Afisa Mtendaji wa Kata - Katibu 

III. Afisa Afya  - Mjumbe 

IV. Wenyeviti wa Mitaa  

V. Maafisa ugani wa sekta mbalimbali 

VI. Wajumbe wa kukaribishwa 

• Suala la usafi wa mazingira na usimamizi wa afya za wakazi kwa 
ujumla limebainishwa kuwa ni jukumu la msingi la Kamati ya 
Maendeleo ya Kata, kulingana na kifungu cha 16 (1) (a-f) cha sheria 
ya Serikali za Mitaa (mamlaka za Miji) No.8 ya mwaka 1982. 
Kufuatana na maelezo hayo, Kamati ya Maendeleo ya Kata ina 
jukumu la kuratibu, Kusimamia na kufuatikia shughuli zote 
zinazofanyika kwenye mtaa. Kwa mantiki hiyo, Kamati za Maendeleo 
za Kata zitatekeleza majukumu yafuatayo:- 
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I. Kuratibu, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 
majukumu ya Mwenyekiti wa Mtaa kama 
ilivyoainishwa hapo juu 

II. Kuchukua hatua za kisheria kwa wale wote watakao 
tuhumiwa kuvunja sheria za afya na usafi wa 
mazingira 

III. Kuandaa programu za uhamasishaji na kutotoa 
miongozo ya utekelezaji wa majukumu 
yaliyoainishwa kwa Mwenyekiti wa Mtaa 

IV. Kuwa na takwimu zote zinazohusina na afya pamoja 
na  usafi wa mazingira kutoka kwenye Mitaa 

V. Kubaini miradi ya afya na mazingira na kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika kuwezesha na 
kufanikisha miradi  

VI. Kuandika taarifa ya utekelezaji na kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi wa JIji 
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4.0   MAJUKUMU YA MHE. DIWANI 

• Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo ya Kata. 
• Mjumbe wa Kamati ya Afya na Mazingira ya Kata. 
• Kwa kushirikiana na Viongozi wengine, wananchi na Wadau katika Kata 

kubuni miradi ya kuboresha afya na usafi wa mazingira. 
• Kufuatilia utekelezaji na usimamizi wa shughuli zote zinazohusu masuala 

ya afya na usafi wa mazingira kwenye Mitaa iliyopo kwenye Kata yake. 
• Kuhamasisha wananchi katika Kata juu ya namna ya kutekeleza 

mikakati mbalimbali ya kuboresha afya na usafi wa mazingira;ikiwa ni 
pamoja na kufafanua sheria mbalimbali za afya na mazingira. 

• Kwa kushirikiana na wananchi na viongozi wengine katika Kata 
kuchagua eneo la kuhifadhia taka kwa muda pale inapobidi. 

• Kuhamasisha wananchi katika Kata yake kulipia ada ya uzoaji na utupaji 
taka. 

• Kuhamasisha upatikanaji wa misaada ya kusaidia kuboresha shughuli za 
afya na usafi wa mazingira 

• Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya Kata kwenye Baraza la 
madiwani kwa kila robo mwaka   

• 5.0   MAJUKUMU YA AFISA MTENDAJI WA KATA/MTAA 
• Msimamizi Mkuu wa shughuli zote za afya na usafi wa mazingira. 
• Mwenyekiti wa Kamati ya Afya na Mazingira 

 



INAENDELEA……. 

 Kuhakikisha kuwa wadau walioko kwenye Kata 
wanashiriki kiamilifu katika kuhamasisha wananchi 
kuboresha masuala ya afya na usafi wa mazingira. 

 Kuhakikisha kuwa wananchi wanalipia ada ya huduma ya 
uzoaji na utupaji taka kama ilivyoainishwa katika Sheria. 

 Kuwachukulia hatua wale wote watakaobainika kuvunja 
sheria za afya ,usafi wa mazingira na sheria ndogo ya 
udhibiti wa taka. 

 Kuitisha vikao vya kamati za afya na mazingira za mitaa 
kila robo mwaka. 

 Kutoa taarifa ya utendaji kazi kuhusu utekelezaji wa kazi 
za afya na usafi wa mazingira kutoka kwenye mitaa kwa 
Mkurugenzi wa Jiji kila mwezi. 
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6.0     MAJUKUMU YA MWENYEKITI WA MTAA 

• Mjumbe wa Kamati ya Maendeleo  ya Kata. 
• Kwa kushirikiana na Viongozi wengine, wananchi na Wadau 

katika Mtaa  kubuni miradi ya kuboresha afya na usafi wa 
mazingira. 

• Kufuatilia utekelezaji na usimamizi wa shughuli zote zinazohusu 
masuala ya afya na usafi wa mazingira kwenye Mtaa wake 

• Kuhamasisha wananchi katika Mtaa juu ya namna ya kutekeleza 
mikakati mbalimbali ya kuboresha afya na usafi wa 
mazingira;ikiwa ni pamoja na kufafanua sheria mbalimbali za 
afya na mazingira. 

• Kwa kushirikiana na wananchi na viongozi wengine katika Mtaa 
kuchagua eneo la kuhifadhia taka kwa muda pale inapobidi. 

• Kuhamasisha wananchi katika Mtaa wake kulipia ada ya uzoaji na 
utupaji taka. 

• Kuhamasisha upatikanaji wa misaada ya kusaidia kuboresha 
shughuli za afya na usafi wa mazingira 

• Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya Mtaa kwenye 
Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa kila robo mwaka  
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7.0   MAJUKUMU YA AFISA AFYA WA KATA 

• Katibu wa Kamati ya Afya na Mazingira. 
• Mshauri wa masuala ya Afya na Mazingira 
• Kuwachukulia hatua za Kisheria wale wote watakaobainika kukiuka 

Sheria Afya na Usafi wa Mazingira 
• Kutoa elimu juu ya Afya na usafi wa mazingira 
• Pamoja na Kamati ya Maendeleo kufuatilia utendaji kazi wa Mtaa.  
• Kuweka na kutunza kumbukumbu zinazohusiana na Afya na usafi wa 

mazingira. 
• Kutoa taarifa ya utendaji kazi kila mwezi, robo mwaka na mwaka kwa 

Afisa Mtendaji wa Kata.  
8.0 MAJUKUMU YA AFISA MAENDELEO YA JAMII WA KATA 
• Kujumuisha shughuli za Afya na Mazingira katika mpango wa maendeleo 

wa kata. 
• Kuwaelimisha jamii juu ya sera za Afya na mazingira na umuhimu wa 

kuwajibika katika kulinda Afya zao na kutunza Mazingira yao. 
• Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika shughuli za Afya na 

Mazingira ili kuboresha Afya na mazingira yao. 
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• Kushirikiana na Afisa Afya wa Kata, wataalam wengine ngazi 
ya Kata na wadau mbalimbali kuiwezesha jamii kuibua 
mipango ya kuboresha Afya zao na kuhifadhi mazingira yao. 

• Kuwaelimisha jamii juu ya uhusiano uliopo kati ya Afya bora, 
mazingira endelevu na maendeleo ya jamii husika. 

• Kujumuisha taarifa ya Afya na Mazingira katika taarifa ya 
maendeleo ya kata.  

9.0   MAJUKUMU YA POLISI KATA 

• Kutoa Elimu kwa jamii juu ya umuhimu wa kutii sheria za 
usafi na mazingira bila shuruti. 

• Kusaidiana na Afisa Afya wa Kata na kamati ya mazingira ya 
kata katika udhibiti wa watu  wanaokiuka sheria za usafi wa 
mazingira . 

•   
 



• Kusaidia kuwadhibiti na kuwapeleka kwenye vyombo vya 
sheria wavunja sheria ya usafi na mazingira. 

• Kufuatilia mwenendo wa kesi katika vyombo vya sheria 
Mfano baraza la usuruhishi la Kata na mahakamani. 

• Kusimamia, kufuatilia na kuhakiki utekelezaji wa adhabu na 
hukumu zilizotolewa na vyombo vya sheria. 
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10.0   MAJUKUMU YA MKURUGENZI 

i. Kuratibu, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa 
majukumu yote  ya     
masuala ya afya na mazingira, aidha ni pamoja na 
kutathmini mipango      
yote ngazi ya kata. 

ii. Kutafuta rasilimali kuwezesha utekelezaji wa mipango 
mbalimbali ya afya  
na usafi wa mazingira.   

iii. Kushirikiana na wadau mbalimbali wanaoshughulika na 
masuala ya afya na usafi wa mazingira. 

iv. Kutoa taarifa ya utekelezaji wa kazi kwa Kamati za 
kudumu husika 

 



MWISHO 


